Công dụng cách dùng và lưu ý khí sử dụng thuốc Acemol 325

Thứ ba, 25/07/2023 | 10:02

Thuốc Acemol 325mg có công dụng giảm đau, hạ sốt, được dùng trong các trường hợp: Người bị cảm cúm thông thường với các triệu chứng: đau đầu, sổ mũi, hắt hơi. Hãy cùng Dược sĩ cao đẳng dược tìm hiểu.

00015015_acemol_325mg_40x10_4359_60f4_large_052c0d3677 (1)

Tên thành phần hoạt chất: Paracetamol.

Tên một số biệt dược chứa hoạt chất tương tự: Paradol, Hapacol, Cophadol,…

Acemol 325 sản xuất bởi Công ty Cổ Phần Dược Phẩm 2/9 – Nadyphar. Thuốc Acemol 325 mg là thuốc giảm đau hạ sốt. Mỗi viên thuốc có chứa hoạt chất Paracetamol 325 mg.

Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén, một hộp gồm 40 viên.

Thuốc giảm đau, hạ sốt Acemol 325 mg

Thuốc giảm đau, hạ sốt Acemol 325 mg

Công dụng thuốc Acemol 325 mg

Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, giảm đau khi đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh.

Cách dùng và liều dùng của thuốc Acemol 325 mg Nadyphar

Cách dùng

Thuốc Acemol được dùng đường uống, uống với một lượng nước khoảng 200 ml.

Liều dùng cho từng đối tượng

Người lớn: Mỗi lần uống 1-2 viên, ngày 3 lần hoặc cách 4 giờ.

Trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên, ngày 2 – 3 lần.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Liều cao hơn 3000 mg/ngày phải có ý kiến của bác sĩ.

Không bao giờ dùng trên 4000 mg/ngày (có tính đến tất cả các thuốc có chứa paracetamol).

Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ.

Acemol giá bao nhiêu?

Trên thị trường hiện nay thuốc Acemol 325 mg được bán với giá tham khảo 10.000 – 15.000 VNĐ cho hộp 40 viên. Mức giá chênh lệch tùy thuộc vào thời điểm mua thuốc và các nhà thuốc, cửa hàng khác nhau.

Ai không nên sử dụng Acemol 325 mg

Thuốc Acemol 325 mg không được dùng trong những trường hợp sau (chống chỉ định):

Dị ứng với propacetamol hydroclorid (tiền chất của paracetamol) hoặc với paracetamol hoặc các thành phần khác của thuốc.

Bệnh gan nặng.

Đối tượng thận trọng dùng thuốc

Dùng thận trọng thuốc Acemol 325 mg Nadyphar trong những trường hợp sau:

Suy tế bào gan.

Suy thận nặng

Thiếu hụt Glucose-6-Phosphat Dehydrogenase (G6PD) vì có thể dẫn tới thiếu máu tán huyết.

Nghiện rượu mạn, uống rượu quá nhiều (từ 3 cốc rượu trở lên mỗi ngày).

Chán ăn, suy dinh dưỡng kéo dài, chứng suy mòn.

Mất nước, giảm thế tích máu.

Đối với các đối tượng đặc biệt

Người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Phụ nữ có thai và cho con bú

Thuốc an toàn nên dùng được cho phụ nữ có thai và phụ nữ cho con bú. Tuy nhiên, cũng cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc để dảm bảo sự an toàn của thai nhi và trẻ sơ sinh.

Tác dụng phụ thường gặp của Acemol 325 mg

Bạn có thể gặp những tác dụng phụ không mong muốn trên các cơ quan:

Trên hệ tiêu hoá: Rối loạn tiêu hóa gây tiêu chảy, đau bụng,…

Đối với huyết học: Giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, hiếm khi giảm tiểu cầu.

Các cơ quan khác: Dị ứng, phát ban ngoài da với hồng ban hoặc mề đay, độc với thận.

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Tác dụng phụ tiêu chảy của thuốc Efferalgan 500mg

Tác dụng phụ tiêu chảy của thuốc Acemol 325 mg

Tương tác xảy ra khi dùng thuốc Acemol 325 mg

Thuốc có thể gây tương tác khi:

Sử dụng đồng thời với các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid làm tăng độc tính thuốc trên gan. Nếu bác sĩ yêu cầu đo nồng độ acid uric hoặc đường huyết, bạn cần báo là mình đang dùng thuốc này.

Thuốc chống đông máu.

Phenytoin.

Probenecid.

Salicylamid.

Các chất gây cảm ứng enzym như: barbiturat, isoniazid, carbamazepin, rifampin và ethanol.

Quá liều thuốc Acemol 325 mg

Cơ chế ngộ độc

Quá liều khi dùng một liều cao hơn 7,5 g paracetamol ở người lớn, hoặc 140 mg/kg thể trọng ở trẻ em sẽ gây viêm tế bào gan và hủy tế bào gan, có thể gây hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục, dẫn đến suy tế bào gan, nhiễm acid chuyển hóa và bệnh não kéo theo hôn mê và tử vong.

Xử trí khi quá liều

Một số dấu hiệu khi quá liều thuốc:

Buồn nôn, nôn;

Ăn không ngon;

Đổ mồ hôi;

Mệt mỏi;

Chảy máu hoặc bầm tím bất thường;

Đau ở phần trên bên phải của dạ dày;

Vàng da hoặc mắt;

Các triệu chứng giống như cảm cúm;

Khó thở, hạ huyết áp;

Hôn mê.

Bác sĩ Trường Cao Đẳng Dược Sài Gòn nếu gặp những triệu chứng trên, bạn nên đưa bệnh nhân đến ngay bệnh viện để được xử trí cấp cứu kịp thời.

Xử trí khi quá liều thuốc Efferalgan 500mg

Xử trí khi quá liều thuốc Acemol

Xử trí khi quên một liều thuốc Acemol 325 mg

Dùng ngay sau khi nhớ ra. Nếu liều đã quên kề với liều kế tiếp, bỏ qua liều đã quên và dùng thuốc theo kế hoạch bình thường.

Dược sĩ Cao Đẳng Dược cho biết tuyệt đối không dùng gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

Những lưu ý trong quá trình dùng thuốc

Có những thuốc khác cũng chứa paracetamol, tránh dùng phối hợp những thuốc như vậy để không vượt quá liều hàng ngày được chỉ định.

Skype_Picture_2021_10_16T03_37_06_813Z

Liều paracetamol cao hơn liều khuyến cáo gây ra nguy cơ tổn thương gan rất nghiêm trọng.

Lưu ý về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hoặc hội chứng Lyell, hội chứng ngoại bàn mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Cách bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30°C.

Giữ thuốc trong hộp đựng, đậy kín và để xa tầm tay trẻ em.

Bài viết : Tin Y Tế

Quy trình nhổ răng khôn gồm các bước nào?

Quy trình nhổ răng khôn gồm các bước nào?

Răng khôn không cần thiết cho chức năng của hàm răng và thậm chí có thể gây ra các vấn đề nghiêm trọng. Vậy, khi nào cần phải nhổ răng khôn và quá trình nhổ như thế nào?
Bệnh viêm da tụ cầu được điều trị như thế nào?

Bệnh viêm da tụ cầu được điều trị như thế nào?

Viêm da tụ cầu có thể phát sinh do nhiều nguyên nhân như sử dụng nguồn nước bị ô nhiễm, vệ sinh cá nhân kém, cơ thể suy yếu, và nhiều yếu tố khác. Vậy làm thế nào để điều trị viêm da tụ cầu?
Bệnh sốt bại liệt có những đặc điểm phổ biến nào?

Bệnh sốt bại liệt có những đặc điểm phổ biến nào?

Hiểu rõ nguyên nhân và triệu chứng của bệnh sốt bại liệt là cách giúp mọi người có thể tích cực phòng ngừa và phát hiện sớm bệnh này để có phương hướng điều trị hiệu quả nhất.
Nhiễm trùng sau khi nhổ răng có những dấu hiệu phổ biến nào?

Nhiễm trùng sau khi nhổ răng có những dấu hiệu phổ biến nào?

Quá trình nhổ răng thường gây ra nhiều cảm giác không thoải mái và đau đớn, và trong một số trường hợp, có thể dẫn đến nhiễm trùng, một tình trạng nguy hiểm cho sức khỏe.
Đăng ký trực tuyến