Thuốc Allerstat 120 có công dụng là gì? Liều dùng ra sao ?

Thứ ba, 22/08/2023 | 16:13

Thuốc Allerstat 120 được chỉ định dùng điều trị triệu chứng trong viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.

allerstat-180 (1)

Hoạt chất: Fexofenadine hydrochlorid.

Thuốc chứa thành phần tương tự: Fexofree, Tel-gest, Torfast, Telfor, Cadifast,…

Allerstat 120 là thuốc gì?

Dược Sĩ Nhà Thuốc chia sẽ Thuốc Allerstat 120 được sản xuất bởi Công ty Cadila Pharmaceuticals (Ấn Độ). Thuốc ở dạng viên nén bao phim, có thành phần chính là fexofenadine hydrochlorid. Thuốc được sử dụng để điều trị các triệu chứng do viêm mũi dị ứng theo mùa và nổi mề đay tự phát mãn tính.

allerstat 120

Thuốc Allerstat 120

Thành phần của thuốc Allerstat 120

Fexofenadine hydrochlorid: 120 mg.

Tá dược (vừa đủ) 1 viên.

Thành phần chính của thuốc Allerstat 120 là fexofenadine hydrochlorid. Đây là thuốc kháng histamin thế hệ hai, có tác dụng đối kháng đặc hiệu và chọn lọc trên thụ thể H1 ngoại vi.

Thuốc không ảnh hưởng đến thần kinh trung ương và không gây buồn ngủ ở liều điều trị.

Tthuốc gắn vào thụ thể H1 tạo thành phức hợp bền vững và tách ra chậm nên có tác dụng nhanh và kéo dài.

Allerstat 120 có tác dụng gì?

Thuốc được chỉ định dùng để điều trị triệu chứng viêm mũi dị ứng theo mùa và mày đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.

Thuốc có tác dụng làm giảm các triệu chứng viêm mũi dị ứng và mày đay

Thuốc có tác dụng làm giảm các triệu chứng viêm mũi dị ứng và mày đay

Cách dùng và liều dùng thuốc Allerstat 120

Cách dùng

Thuốc dùng đường uống, thời điểm uống thuốc không phụ thuộc vào bữa ăn.

Liều dùng cho từng đối tượng

Viêm mũi dị ứng

Liều khuyến cáo để điều trị triệu chứng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi là 1 viên x 1 lần/ngày. Sử dụng liều cao hơn (có thể tăng tới 2 viên x 2 lần/ngày) không làm tăng thêm tác dụng điều trị.

Mày đay mạn tính vô căn

Liều khuyến cáo cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi là 1 viên x 1 lần/ngày.

Không cần điều chỉnh liều đối với các đối tượng đặc biệt như suy gan, suy thận, người già.

Thuốc Allerstat 120 giá bao nhiêu?

Theo trang Tin Y Tế được cập nhật mới nhất trên thị trường hiện nay thuốc Allerstat 120 được bán với giá tham khảo 15.000 – 20.000 VNĐ cho 1 vỉ 10 viên. Giá thành của thuốc có thể chênh lệch tùy thuộc vào thời điểm mua thuốc và các nhà thuốc, cửa hàng khác nhau.

Tác dụng phụ của thuốc Allerstat 120

Các tác dụng phụ thường gặp của thuốc Allerstat 120 là:

Đau đầu, chóng mặt, mệt mỏi, mất ngủ.Buồn nôn, khó tiêu.Cảm, cúm.Nhiễm khuẩn hô hấp trên, ngứa họng, ho, sốt.Viêm tai giữa, viêm xoang, đau lưng, đau bụng kinh.

Nếu có bất thường khi sử dụng thuốc, hãy thông báo ngay cho bác sĩ, dược sĩ hoặc cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Tương tác thuốc

Tương tác thuốc có thể xảy ra khi sử dụng thuốc Allerstat 120 đồng thời với các thuốc sau:

Erythromycin và ketoconazol làm tăng nồng độ và diện tích dưới đường cong nồng độ

thời gian của fexofenadin trong máu. Tuy nhiên, tương tác không có ý nghĩa trên lâm sàng.

Thuốc kháng acid chứa nhôm, magnesi: dùng cách nhau khoảng 2 giờ.

Tương tác thuốc có thể làm tăng nguy cơ gặp tác dụng phụ hoặc ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc. Để tránh tương tác thuốc, hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ các thuốc bạn đang dùng hoặc đã dùng gần đây, kể các thuốc không kê đơn.

Đối tượng chống chỉ định dùng Allerstat 120

Thuốc Allerstat 120 chống chỉ định đối với người quá mẫn với thành phần fexofenadine hay bất cứ tá dược nào của thuốc.

Phụ nữ có thai và mẹ cho con bú có uống được Allerstat 120 hay không?

Thời kỳ có thai

Chỉ dùng fexofenadine cho phụ nữ mang thai khi lợi ích cho mẹ vượt trội nguy cơ đối với thai nhi.

Thời kỳ cho con bú

Cần thận trọng khi dùng fexofenadine cho phụ nữ đang cho con bú vì chưa rõ thuốc có bài tiết qua sữa mẹ hay không.

Phụ nữ mang thai, cho con bú cần thận trọng khi sử dụng thuốc

Phụ nữ mang thai, cho con bú cần thận trọng khi sử dụng thuốc

Đối tượng thận trọng khi dùng thuốc Allerstat 120

Thận trọng khi dùng thuốc Allerstat 120 ở các đối tượng sau:

Người đã có nguy cơ tim mạch hoặc đã có khoảng Q – T kéo dài từ trước cần được thận trọng theo dõi khi dùng fexofenadine.

Bệnh nhân suy giảm chức năng thận, người cao tuổi (trên 65 tuổi).

Trẻ em dưới 6 tuổi (do chưa xác định độ an toàn và tính hiệu quả của thuốc ở đối tượng này).

Xử lý khi quá liều thuốc Allerstat 120

Các triệu chứng thường gặp khi dùng quá liều thuốc Allerstat 120 là buồn ngủ, chóng mặt, khô miệng.

Biện pháp xử trí quá liều:

Sử dụng các biện pháp thông thường để loại bổ phần thuốc còn chưa được hấp thu ở ống tiêu hoá.

Điều trị hỗ trợ và điều trị triệu chứng.

Trường hợp quên liều

Dược sĩ nhà thuốc – Trường Cao Đẳng Dược Sài Gòn chỉ rằng nếu bạn quên uống thuốc, hãy bổ sung liều càng sớm càng tốt ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với thời gian uống liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không nên dùng gấp đôi liều đã quy định để bù cho liều đã bị bỏ lỡ

processed-960690f5-83cf-4f28-b692-7617f96625a0_bWMbzbT4

Lưu ý gì khi sử dụng thuốc Allerstat 120

Khi sử dụng thuốc Allerstat 120 bạn cần lưu ý một số điều sau:

Không nên tự ý dùng thêm thuốc kháng histamin nào khác.

Tuy fexofenadine ít gây buồn ngủ, nhưng vẫn cần thận trọng khi lái xe, điều khiển máy móc hoặc những công việc đòi hỏi phải tỉnh táo.

Trước khi tiến hành các thử nghiệm kháng nguyên tiêm trong da cần ngừng thuốc ít nhất 24 – 48 giờ.

Cách bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ không quá 30 °C.

Để thuốc trong bao bì kín, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng.

Để xa tầm tay trẻ em.

Dược sĩ hướng dẩn cách sử dụng thuốc điều trị nghẹt mũi an toàn

Dược sĩ hướng dẩn cách sử dụng thuốc điều trị nghẹt mũi an toàn

Nghẹt mũi là hiện tượng các mạch máu bên trong mũi bị viêm và các mô sưng lên, đồng thời có một lượng chất nhầy trong mũi, do đó ngăn cản sự lưu thông không khí và làm người bệnh cảm thấy khó chịu khi hít thở.
Bác sĩ chuyên khoa chia sẽ một số vấn đề cần biết về bệnh nấm tai

Bác sĩ chuyên khoa chia sẽ một số vấn đề cần biết về bệnh nấm tai

Nấm tai là tình trạng nhiễm trùng gây ra bởi nấm. Có nhiều loại nấm khác nhau gây ra nhiễm trùng, nhưng gây ra nấm tai thường là Aspergillus và Candida.
Bác sĩ hướng dẩn một số nhận biết bạn đang mọc răng khôn

Bác sĩ hướng dẩn một số nhận biết bạn đang mọc răng khôn

Mọc răng khôn thường gây đau nhức, khó chịu ở nhiều người. Trong một số trường hợp, người bệnh còn gặp khó khăn khi ăn nhai, ảnh hưởng đến sức khỏe và đời sống sinh hoạt
Bác sĩ chia sẽ các công dụng chăm sóc sức khỏe từ củ sen

Bác sĩ chia sẽ các công dụng chăm sóc sức khỏe từ củ sen

Sen là một thực vật đẹp và độc đáo từ thiên nhiên. Củ sen có nhiều tác dụng đối với sức khỏe như hạ huyết áp, hạ đường huyết, tăng cường miễn dịch, giảm cân, giảm stress.
Đăng ký trực tuyến